ศาลหลักเมืองกาญจนบุรี
(Kanchanaburi City Pole)
ศาลหลักเมืองกาญจนบุรีสร้างขึ้นใหม่แทนศาลเดิมซึ่งชำรุดในสมัยพระยาประสิทธิสงคราม (รามภักดี ศรีวิเศษ)เจ้าเมืองกาญจนบุรีคนที่ 2 เมื่อปี พ.ศ.2503 เป็นอาคารจัตุรมุขหลังคาทรงไทย ภายในประดิษฐานหลักเมืองซึ่งเป็นเสาหัวเม็ดทรงมัน ด้านหน้ามีศิลาจารึกและจารึกไม้สักระบุวัน เดือน ปีที่สร้างเมืองศาลหลักเมืองเป็นที่เคารพสักการะของชาวกาญจนบุรี โดยเทศบาลเมืองกาญจนบุรีได้จัดงานไหว้ศาลหลักเมืองประจำทุกปี ในวันขึ้น 6 ค่ำ เดือน 6
ศาลหลักเมืองกาญจนบุรี เปิดให้นักท่องเที่ยวและประชาชนสักการะทุกวันระหว่างเวลา 05.00-20.00 น.
![](https://www.khunyaresort.com/wp-content/uploads/2020/06/ดาวน์โหลด-150x150.png)
![](https://www.khunyaresort.com/wp-content/uploads/2020/06/a1118dcf0f12595b956ac0344ff2b2f6-150x150.jpg)
![](https://www.khunyaresort.com/wp-content/uploads/2020/06/ดาวน์โหลด-4-150x150.png)
![](https://www.khunyaresort.com/wp-content/uploads/2020/06/ดาวน์โหลด-3-150x150.png)